Nagkaroon ng kakulangan sa mga misyonerong espanyol na maaaring ipadala sa mga lalawigan

Full PDF PackageDownload Full PDF Package

This Paper

A short summary of this paper

37 Full PDFs related to this paper

Download

PDF Pack

Araling Panlipunan 5 Week 6 Aralin 13: 1. 6. Araling Panlipunan 5 Week 6 Aralin 13: “Mga Reaksiyon ng Katutubong Pangkat Igorot sa Tangkang Pananakop ng mga Kolonyalismong Espanyol”

Layunin: *Natatalakay ang iba’t-ibang reaksiyon ng mga katutubong pangkat sa armadong pananakop a. Nakikilala ang mga katutubong pangkat etnolingguwistiko ng mga Igorot na nanirahan sa kabundukan ng Cordillera Layunin: Nakapagpapahayag ng katotohanan kahit masakit sa kalooban gaya ng: Pagkuha ng pag-aari ng iba Pangongopya sa oras ng pagsusulit at Pagsisinungaling sa sinumang miyembro ng pamilya atbp. (EsP5PKP-Ih-35) b. nasasabi ang iba’t-ibang reaksiyon ng mga katutubong Igorot sa tangka ng armadong pananakop ng mga Espanyol

Panimulang Gawain:

1. 6. Balik-aral:

1. 6. Balik-aral: “Anu-ano ang mga paraang armado ng mga Espanyol sa ating bansa batay sa mga larawan?”

Akin na ang baon mong pera? 1. 6. Pagganyak: CPP Integration Akin na ang baon mong pera? Ibalik mo ang pera ng kapatid ko. Alam mo bang masama ang ginagawa mo? Para kang mga nanakop na dayuhang gustong agawin ang ating likas na yaman.Mag-usap tayo sa opisina ng inyong punungguro.

“Anong pambubulas ang ginawa ng nasa larawan sa kapuwa bata? 1. 6. Pagganyak: “Anong pambubulas ang ginawa ng nasa larawan sa kapuwa bata? Tama ba siya?”

Panlinang na aralin:

=Mananalaysay: Ikuwento Mo! 1. 6. (Pangkatang Gawain) Unang Pangkat =Artista: Iakto Mo! Ikalawang Pangkat =Koro: Iawit Mo! katlong Pangkat =Balagtas; Itula Mo Ikaapat na Pangkat =Mananalaysay: Ikuwento Mo!

1. 6. Gamit ang Datos o impormasyon tungkol sa mga Igorot ng Cordillera mula sa kagamitang pang mag-aaral Ipasanay ng 5 minuto at ipagawa ang presentayon ng bawat grupo ng 3 minuto. Magtakda ng pamantayan sa paggawa ng tahimik.

Ang mga Igorot sa Cordillera 1. 6. Unang Pangkat: Koro: Iawit o I-rap Mo! Ang mga Igorot sa Cordillera (Tune ng Ay Ay Salidummay) Isa sa mga lugar na ‘di nasakop ng Espanya Ay ay Salidummay, Bundok ng Cordillera. Mga Igorot nahahati sa iba’t-ibang etnolingguwistiko Ibaloi, Isneg, Kankanaey, Kalinga, Bontoc at Ifugao. Paghahabi ng tela, pagsasaka’t pangnganganga Ay ay Salidummay kanilang hanapbuhay. Tungkol naman sa relihiyon, paniniwalang espiritu ay ay salidummay sa kanila’y Kalikasan.

Pananakop sa mga Igorot Dahil sa Ginto 1. 6. Ikalawang Pangkat : Balagtas: Itula mo! (Ibigkas at lagyan ng kilos ang tulang ito.) Pananakop sa mga Igorot Dahil sa Ginto Bahagi ng tangkang pananakop, Espanyol sa mga Katutubong Pangkat Pagpapalaganap ng Kristiyanismo laban sa animismo ng mga Igorot Sibilisadong Igorot, isa rin sa kanilang hangarin Tulad ng ginawa sa ilang katutubo sa kapatagan. Pero lingid sa lahat, sila Miguel Lopez de Legaspi naghangad Nabalitaang depositong ginto. ng mga Igorot sa Cordillera Lalo na nang Thirty Years War sa Europe sumiklab Pinaigting paghahanap gintong sa kalauna’y. nalamang mababa ang kalidad.

Pananakop sa mga Igorot Dahil sa Monopolyo sa Tabako 1. 6. Ikatlong Pangkat Artista: Iakto Mo! (Ipatulad ang nasa larawan) Pananakop sa mga Igorot Dahil sa Monopolyo sa Tabako Gob-Hen Jose Basco y Vargas: “Lahat ng mga aanihin niyong mga tabako kayong mga Igorot, sa amin lang ibebenta! Maliwanag?” (sa Wikang kastila kung puwede) Igorot: “Ay adi pay ket dakami nalugi. Inayan pay datonna. Intayo pay mang-ilibas adi iti ilako tako.” (Nilusob ang mga Igorot pero di sila nagtagumpay lalo na noong binigyang karapatang magmina sa Sociedad Minero-Metalurgica Cantabro-Filipina de Mancayan) William Henry Scott (the Historyador): “Ah, Igorot “tribus independientes! “ (tribong Malaya)

Mananalaysay: Ikuwento mo! 1. 6. Ika-apat na Pangkat : Mananalaysay: Ikuwento mo! (May mag-aala Lola Basyang na nagkukwento o maaaring silang lahat) Pananakop ng mga Igorot Dahil sa Kristiyanismo, Di Matagumpay! Matapos ang hindi matagumpay na paghahanap ng ginto sa Cordillera, ipinadala naman dito ang mga Dominikano at Augustiniano upang gawing Kristiyano ang mga Igorot. Ninais ng mga Espanyol na mabura ang kanilang sinaunang relihiyon at baguhin na rin ang kanilang pamumuhay alinsunod sa kung anong kultura mayroon sila. Bukod dito, hinikayat din ng mga Prayle ang mga Igorot na bumaba sa kabundukan at manirahan sa mga itinatag na pueblo sa kapatagan bilang mamamayang may sibilisasyon. Nagpadala ng misyon sa Cordillera upang maghanap ng ginto at gawing Kristiyano ang mga Igorot. Ipinag-utos din ni Gob.-Hen. Francisco de Tello de Guzman ang pagpapadala ng misyong relihiyoso sa Cordillera sa pamumuno ni Kapitan Mateo de Aranda at Padre Esteban Marin, ang kura paroko ng Ilocos. Sa kagustuhan ni Marin na makumbinsi ang mga Igorot, sinubukan niyang magsulat ng isang diksiyunaryo ng wikang Igorot para mapadali ang pakikipagtalastasan sa mga katutubo. Tumutol pa rin ang mga Igorot sa pagpapabinyag bilang mga Kristiyano kaya nagalit itong si Aranda. Ipinasunog ang mga bahay at puwersang sinupil ang mga katutubong ito. Bakit hindi nagtagumpay ang mga Espanyol sa kanilang mga balak? Una, naging mahirap sa mga misyonero na tunguhin nang madalas ang bulubundukin ng Cordillera. Pangalawa, nagkaroon ng kakulangan sa mga misyonerong maaring ipadala sa lalawigan. Huli, naging mahirap din para sa mga sundalong Espanyol na ipinadala sa Cordillera na lupigin ang mga mandirigmang Igorot sa bulubunduking kabisado nila ang pasikot-sikot.

Pangwakas na gawain:

“Sa anu-anong pangkat etnolingguwistiko nahati ang mga Igorot?” 1. 6. Paglalahat: “Sa anu-anong pangkat etnolingguwistiko nahati ang mga Igorot?” “Matagumpay ba ang pagtangkang pananakop ng mga Espanyol sa ating mga kapatid na Igorot? Bakit?

“Paano naipagtanggol ng mga katutubong Igorot ang kanilang kalayaan sa 1. 6. Paglalapat: “Paano naipagtanggol ng mga katutubong Igorot ang kanilang kalayaan sa pananakop?”

1. 6. Pagtataya: Piliin ang sagot ng mga sumusunod na pahayag at isulat sa sagutang papel. ___ 1. Ito ay isang malawak na bulubundukin sa gitnang hilaga ng pulo ng Luzon sa Pilipinas na napabalitang may deposito ng ginto. Sulu C. Mindanao Cordillera D. Leyte ___ 2. Dahil sa balitang maraming ginto sa isang bulubundukin sa gawing hilaga ng Luzon, naatasan siyang galugarin ang lugar na ito upang hanapin ang deposito ng ginto. Juan de Plasencia Miguel Lopez de Legazpi C. Juan de Salcedo D. Ruy Lopez de Villalobos

1. 6. Pagtataya: ___ 3. Isa sa mga dahilan kung bakit nahirapan ang mga Espanyol na masakop ang Cordillera ay ang _______________ rito. A. mababangis na hayop C. klima B. mga bitag sa gubat D. madulas na daan ___ 4. Bakit nahirapan ang mga Espanyol na masakop ang Cordillera? A. kulang ang armas ng mga Espanyol B. kakaunti ang bilang ng mga armadong Espanyol C. mahina sa pagpaplano ang naatasang mamuno sa digmaan D. hindi kabisado ng mga Espanyol ang pasikot-sikot sa kabundukan

Pagtataya: pangkat etnolingguwistiko ng mga Igorot maliban sa 1. 6. Pagtataya: ___ 5.Ang mga sumusunod ay pangkat etnolingguwistiko ng mga Igorot maliban sa Ibaloi at Isneg Kankanaey at Kalinga Bontoc at Ifugao Itawis at Gaddang

1. 6. Pagpapahalaga: =Bilang isang mag-aaral/anak/miyembro ng barangay, paano ipagtatanggol ang ating kulturang ninanakaw o linalapastangan ng taga-ibang tribo? =Ano naman ang gagawin mong pakikipaglaban sa iyong karapatan bilang isang mag-aaral, anak o kasapi ng komunidad?

Partisipasyo’t pagkakataon! Salamat po sa Partisipasyo’t pagkakataon!

2. Gumawa ng talahanayan ng mga mahahalagang impluwensya produktong naiambag ng mga dayuhan sa ating bansa. Ipaliwanag ang epekto nito sa pamumuhay ng … mga Pilipino Bansa Arabe Tsina Hapon Indonesia Impluwensya/ Produkto Epekto​

I love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love you … I love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love youI love you​

Ano ang lugar sa Hilaga? ​

Ano ang kaibahan ng basic literacy at functional literacy?in tagalog​

pamilyar ka ba sa asyang pinanirahan mo?​

Piliin sa hanay B ang kahulugan ng nasa hanay A. Isulat sa linya ang titik ng tamang sagot. Halumigmig 1. a. napakataas na along dala ng bagyo habaga … t 2. b. hanging malamig at tuyo Storm Surge 3. c. salpukan ng hangin mula sa timog at hilaga bagyo 4. d. imbakan ng tubig amihan 5. e. hanging nagdadala ng sobrang ulan landslide 6. f. ahensiya ng pamahalaan ITCZ 7. g. klimang tropikal PAR 8. h. tubig sa hangin PAGASA 9. i. binabantayan ng PAGASA DAM 10. j. pagguho ng lupa pababa k. napakalakas na hangin

ano ang kahalagahan ng pagtuklas ng kontinenteng asya

tula tungkol sa europe noong gitnang panahonpasagot po kailangan lang:)​

Paano magkakaiba ang mga paraan na pakikipaglaban ng kiludang Propaganda at Katipunan?

aartikulo upang malaman kung magkaron ng masmahusay at mas tumpak na mga resulta sa paghahanap. Explain tagalog (for research) subject: EPP/HELE